Silk Industry Idea: रेशीम उद्योगातून तरुण कमावतोय 18 दिवसात 2 लाख रुपये, कमी खर्चात जास्त नफा देणारे शेती

Silk Industry Idea: रेशीम उद्योगातून तरुण कमावतोय 18 दिवसात 2 लाख रुपये, कमी खर्चात जास्त नफा देणारे शेती

Silk Industry Idea: रेशीम शेती हा शेतीला पूरक व्यवसाय आहे. दुग्ध व्यवसाय व पोल्ट्री व्यवसायाप्रमाणे हा व्यवसायही अत्यंत कमी खर्चात व शेतकऱ्यांना उपलब्ध साहित्याने करता येतो.

तुतीची नवीन लागवड पद्धत आणि नवीन किक संगोपन पद्धतीमुळे कमी श्रमात हा व्यवसाय मोठ्या प्रमाणावर शक्य होतो. घरातील लहान श्रीमंत लोक या व्यवसायात गुंतू शकतात. शेतकऱ्यांना कमीत कमी वेळेत महिनाभरात जास्तीत जास्त उत्पन्न मिळू शकते. सरकारने काही वस्तूंच्या खरेदीसाठी निश्चित किंमतीची हमी दिली आहे.

रेशीम शेतीतून कमी खर्चात कसे कमवायचे महिन्याला 2 लाख रुपये येथे पहा संपूर्ण माहिती

कोणत्याही चांगल्या निचऱ्याच्या जमिनीत तुतीची लागवड करता येते. या बेल्ट पद्धतीने लागवड केल्यास तुती लागवडीतून खजूराचे उत्पादन वाढते. पट्टा पद्धतीत खूप कमी पाणी लागते. एका एकर उसामध्ये 3 एकर तुतीची लागवड करता येते. एकदा लागवड केल्यानंतर तुती 15 वर्षापर्यंत जगू शकत असल्याने, दरवर्षी लागवड करण्याची गरज नाही. त्यामुळे लागवडीचा खर्च इतर पिकांप्रमाणे वारंवार येत नाही. एप्रिल, मे महिन्यात पाणी नसले तरी तुती मरत नाहीत. पाणी मिळाल्यानंतर तुती पुन्हा जोमाने वाढतात,

यामुळे आठ महिने पाणी उपलब्ध असलेल्या शेतकऱ्यांनाही हा व्यवसाय करता येणार आहे. कमीत कमी सिंचन क्षेत्र असलेल्या शेतकऱ्यांपासून ते जास्तीत जास्त • बागायत क्षेत्र असलेल्या शेतकऱ्यांपर्यंत हा व्यवसाय उत्तम प्रकारे करता येतो. दुग्धव्यवसाय, कुक्कुटपालन यांसारखे कृषी पूरक व्यवसाय आणि ऊस, द्राक्षे यांसारखी नगदी पिके घेणारे शेतकरीही हा व्यवसाय उत्तम प्रकारे करू शकतात. तुतीची आंतरपीक बेल्ट पद्धतीने मजूर व अवजारांऐवजी कमी खर्चात व कमी वेळेत करता येते. त्यामुळे मजुरीचा खर्च आणि वेळ खूप वाचतो. तुती लागवडीचे उत्पन्न इतर आंतरपिकांच्या बरोबरीने पट्टी लागवडीमुळे वाढू शकते. Silk Industry Idea

तुती लागवडीवर रोग व किडींचा प्रादुर्भाव होत नसल्याने औषधाचा खर्च वाचतो रेशीम किड्यांची अंडी सरकारकडून 450 टक्के अनुदानित दराने दिली जाते. रेशीम किड्याचे एकूण आयुष्य 28 दिवस असते. त्यांना फक्त 24 दिवस तुतीची पाने द्यावी लागतात. या 24 दिवसांपैकी पहिले 10 दिवस शासनाकडून माफक दरात रेशीम) कीटक लागवडीद्वारे पुरविले जाते

यामुळे शेतकऱ्यांना अवघ्या 14 दिवसांत कोष उत्पादनाची काढणी करता येणार आहे. यामुळे शेतकऱ्यांचा वेळ, श्रम आणि पेसा वाचेल आणि एकूण उत्पादनात 25 टक्के वाढ होईल. 22. आज फक्त 14 दिवसात उत्पन्न देणारे रेशीम कोकून वगळता शेतीत असे कोणतेही नगदी पीक नाही. सुशिक्षित बेरोजगारांना नोकरीशिवाय मासिक उत्पन्न मिळू शकते.

रेशीम शेतीतून कमी खर्चात कसे कमवायचे महिन्याला 2 लाख रुपये येथे पहा संपूर्ण माहिती

 

Leave a Comment