Soybean production Maharashtra: 1 एकर मध्ये मिळेल सोयाबीनचे 20 क्विंटल वार्षिक उत्पादन, फक्त असे करा व्यवस्थापन

Soybean production Maharashtra: 1 एकर मध्ये मिळेल सोयाबीनचे 20 क्विंटल वार्षिक उत्पादन, फक्त असे करा व्यवस्थापन

Soybean production: शेतकरी मित्रांनो, आता उन्हाळा संपत आला असून काही दिवसांतच पावसाळा सुरू होणार

आहे. हवामान तज्ज्ञ पंजाबराव डख यांनी दिलेल्या माहितीनुसार राज्यात 7 ते 8 जून दरम्यान मान्सून दाखल होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी पेरणीची तयारी सुरू केली आहे. शेतकरी बी-बियाणे आणि खते खरेदीची करत आहे. गेल्यावर्षीप्रमाणे यंदाही सोयाबीन पिक क्षेत्रात वाढ होण्याची शक्यता आहे. पंजाबराव दख यांनी सोयाबीन पिकाचे व्यवस्थापन कसे करावे? अशी महत्त्वाची माहिती देण्यात आली आहे. सोयाबीन पिकाचे जास्तीत जास्त उत्पादन कसे मिळवायचे? पंजाबराव डख यांनी या संदर्भात दिलेली माहिती येथे जाणून घेऊया.

सोयाबीन पिकाची लागवड करताना 1 गोष्ट लक्षात ठेवावी ती म्हणजे सोयाबीन दाट होऊ देऊ नये. कारण सोयाबीन कॉम्पॅक्ट केल्यानंतर हवा पिकामध्ये प्रवेश करू शकत नाही आणि जेव्हा ते खूप कॉम्पॅक्ट केले जाते तेव्हा शेंगा पडतात. सोयाबीनची पेरणी करताना 18 ते 22 इंच अंतरावर करावी.

योग्य बियाणे निवडणे महत्वाचे आहे

पेरणीच्या वेळी फक्त योग्य बियाणे पेरा ज चांगले उत्पादन देते. विद्यापीठाने विकसित केलेली चांगली वाण तसेच उच्च उत्पन्न देणारी वाण निवडणे महत्त्वाचे आहे. फुले संगम आणि फुले किमाया याही राहुरी विद्यापीठाने विकसित केलेल्या काही चांगल्या जाती आहेत. फुले संगम व फुले किमाया वाणांची पेरणी करून शेतकरी चांगले उत्पादन घेत आहेत. अनेक शेतकऱ्यांना एकरी 15 ते 20 क्विंटल उत्पादन मिळाले आहे. Soybean production Maharashtra

सोयाबीन पिकासाठी खत व्यवस्थापन

सोयाबीन पेरणीच्या वेळी खताचा एक डोस आणि सोयाबीनच्या वाढीच्या 35 ते 40 दिवसांनी खताचा दुसरा डोस दिल्यास उत्पादनात वाढ होते. सोयाबीन पिकाला खताचे दोनच डोस दिले तरी सोयाबीनचे पीक चांगल्या प्रकारे येते. आणि त्याचबरोबर पिकाला खत देण्यापूर्वी माती • परीक्षण करून घेणे फायदेशीर ठरू शकते. Soybean production

अधिक माहितीसाठी येथे क्लिक करा 

Leave a Comment